ICRA: Ấn Độ tiêu thụ xi măng 10 tháng FY26 đạt 397,7 Mt (+9,3%); giá bình quân ~Rs 345/bao

ICRA: Ấn Độ tiêu thụ xi măng 10 tháng FY26 đạt 397,7 Mt (+9,3%); giá bình quân ~Rs 345/bao

ICRA ghi nhận sản lượng/tiêu thụ xi măng Ấn Độ 10 tháng đầu năm tài chính 2026 (10M FY26) đạt 397,7 triệu tấn, tăng 9,3% so với cùng kỳ FY25. Trong tháng 1/2026 riêng, volume tăng 10,7% YoY lên 47,3 Mt. Cơ quan xếp hạng kỳ vọng tăng trưởng cả năm FY26 khoảng 8–9%, biên hoạt động mẫu doanh nghiệp lớn khoảng 16,5–17,5%, với giá bình quân năm quanh Rs 345/bao — bức tranh cầu nhà ở và hạ tầng vẫn là lực kéo chính.

HỘP FACT: Số volume 397,7 Mt (+9,3%) và tháng 1/2026 47,3 Mt (+10,7%) lấy từ báo cáo chuyên đề ICRA “Cement volumes up by 9.3% YoY in 10M FY2026”. Giá Rs 345/bao và tăng ~2% YoY cả FY26 lấy từ cập nhật sản xuất ICRA (24/4/2026). Biên OP 16,5–17,5% và OPBITDA/MT Rs 900–950 thuộc ước tính mẫu doanh nghiệp lớn trong outlook trước đó (không phải biên toàn ngành). Không suy diễn kết quả từng công ty ngoài mẫu ICRA.

Điểm chính

  • 10M FY26: 397,7 Mt (+9,3% YoY).
  • Tháng 1/2026: 47,3 Mt (+10,7% YoY).
  • Kỳ vọng FY26: tăng trưởng volume khoảng 8–9% (một số báo cáo sớm hơn từng nêu 6–7% — ICRA đã nâng kỳ vọng theo thực tế cầu).
  • Giá: bình quân FY26 ~Rs 345/bao (+~2% YoY); tháng 3/2026 đi ngang MoM ở Rs 340/bao.
  • Mẫu ICRA: doanh thu mẫu ước +12–14%; biên hoạt động 16,5–17,5%; OPBITDA/MT ~Rs 900–950.
  • Động lực: nhà ở + hạ tầng; công suất mới tiếp tục vào thị trường (ước thêm hàng chục Mtpa theo các note ICRA trước đó).

Sự kiện & số liệu

Theo ICRA, đà tăng 9,3% trong 10 tháng đầu FY26 phản ánh cầu phục hồi rõ hơn kỳ vọng ban đầu của nhiều nhà phân tích. Tháng 1/2026 tăng 10,7% cho thấy sức kéo đầu năm dương lịch vẫn mạnh trên nền so sánh FY25. Cập nhật cuối năm tài chính (tháng 3/2026) cho thấy sản xuất cả FY26 khoảng +8,6% YoY — gần sát dải kỳ vọng 8–9% mà ICRA nêu trong các note giữa kỳ.

Về giá, mặt bằng bình quân năm quanh Rs 345/bao (+2% YoY) cho thấy phục hồi giá có, nhưng không “bùng nổ”; tháng 3 đi ngang MoM ở Rs 340/bao. Với chi phí đầu vào được ICRA mô tả tương đối ổn định trong outlook mẫu, biên hoạt động mẫu doanh nghiệp lớn được kỳ vọng cải thiện lên vùng 16,5–17,5%.

Dữ liệu then chốt

Chỉ số Giá trị Nguồn
Volume 10M FY26 397,7 Mt (+9,3% YoY) ICRA Special Comment / Summary id=6798
Volume tháng 1/2026 47,3 Mt (+10,7% YoY) ICRA
Kỳ vọng tăng trưởng FY26 ~8–9% (trước đó một số note: 6–7%) ICRA outlook / monthly
Sản xuất cả FY26 (cập nhật sau) +8,6% YoY ICRA Monthly Update 24/4/2026
Giá bình quân FY26 ~Rs 345/bao (+~2% YoY) ICRA 24/4/2026
Giá tháng 3/2026 Rs 340/bao (đi ngang MoM) ICRA 24/4/2026
Biên OP mẫu DN lớn 16,5–17,5% ICRA sample outlook
OPBITDA/MT mẫu ~Rs 900–950 ICRA sample outlook

Tác động

  • Nhà sản xuất Ấn Độ: volume mạnh hỗ trợ hấp thụ CAPEX mới; biên cải thiện nếu giữ được giá và chi phí ổn định.
  • Nhà cung cấp thiết bị/EPCC: pipeline công suất mới vẫn mở — Đông và Bắc Ấn từng được ICRA nêu là vùng dẫn đầu grinding mới.
  • Xuất khẩu VN: cầu nội địa Ấn Độ mạnh giảm áp lực “đổ hàng” ra ngoài trong ngắn hạn, nhưng cạnh tranh giá khu vực vẫn gay gắt.

Nguồn

  1. ICRA — Indian Cement Sector: volumes +9.3% in 10M FY2026 (397.7 Mt) — L1
  2. ICRA — Research Summary cùng báo cáo 10M FY2026 — L1
  3. ICRA — Production volumes +8.6% YoY in FY2026; giá ~Rs 345/bao (24/4/2026) — L1
  4. ICRA — Sample outlook: biên 16,5–17,5%; OPBITDA/MT Rs 900–950 — L1