Holcim ngày 31/7/2026 công bố kết quả nửa đầu năm 2026, với EBIT thường xuyên (recurring EBIT) đạt 1.438 triệu CHF, tăng 11,5% theo tăng trưởng hữu cơ (organic). Doanh thu thuần đạt 7.925 triệu CHF, tăng hữu cơ 5,2%. Tập đoàn có trụ sở tại Zug, Thụy Sĩ, đồng thời nâng dự báo (guidance) cả năm 2026.
Theo dự báo mới, Holcim kỳ vọng doanh thu thuần năm 2026 tăng hữu cơ khoảng 5%, EBIT thường xuyên tăng hữu cơ khoảng 10% và dòng tiền tự do đạt khoảng 2 tỷ CHF. Dự báo trước đó là doanh thu tăng 3-5% và EBIT thường xuyên tăng hữu cơ 8-10%.
Thông tin chính
| Nội dung | Chi tiết |
|---|---|
| Doanh thu thuần nửa đầu 2026 | 7.925 triệu CHF; tăng 0,7%, tăng hữu cơ 5,2% |
| EBIT thường xuyên nửa đầu 2026 | 1.438 triệu CHF; giảm 0,1%, tăng hữu cơ 11,5% |
| Biên EBIT thường xuyên | 18,1% (cùng kỳ 18,3%) |
| Quý 2/2026 | Doanh thu 4.405 triệu CHF (tăng hữu cơ 6,4%); EBIT thường xuyên 1.007 triệu CHF (tăng hữu cơ 13,1%); biên 22,9% |
| Lợi nhuận hoạt động | 1.281 triệu CHF, giảm 8,9% |
| EPS từ hoạt động liên tục trước suy giảm giá trị và thoái vốn | 1,69 CHF, tăng 7,4% |
| Dòng tiền tự do nửa đầu năm | 36 triệu CHF (cùng kỳ 156 triệu CHF) |
| Nợ tài chính ròng | 7.300 triệu CHF (cuối năm 2025: 3.785 triệu CHF) |
| Dự báo 2026 mới | Doanh thu tăng hữu cơ khoảng 5%; EBIT thường xuyên tăng hữu cơ khoảng 10%; dòng tiền tự do khoảng 2 tỷ CHF |
| Dự báo 2026 trước đó | Doanh thu tăng hữu cơ 3-5%; EBIT thường xuyên tăng hữu cơ 8-10% |
| Thương vụ hoàn tất trong kỳ | Xella; cổ phần đa số tại Cementos Pacasmayo (Peru) |
| Ngày công bố | 31/7/2026 |
EBIT thường xuyên (recurring EBIT) tăng hữu cơ 11,5%, quý 2 tăng 13,1%
Theo thông cáo của Holcim, EBIT thường xuyên nửa đầu năm đạt 1.438 triệu CHF, tăng hữu cơ 11,5% so với cùng kỳ. Tính theo số báo cáo, chỉ tiêu này giảm 0,1% so với 1.440 triệu CHF nửa đầu 2025.
Riêng quý 2, EBIT thường xuyên đạt 1.007 triệu CHF, tăng hữu cơ 13,1%. Biên EBIT thường xuyên quý 2 là 22,9%, bằng cùng kỳ. Biên của cả nửa đầu năm là 18,1%, so với 18,3% cùng kỳ. Holcim cho biết đà cải thiện biên trong quý 2 dự kiến tiếp tục sang nửa cuối năm.
Doanh thu 7.925 triệu CHF, tăng hữu cơ 5,2%
Doanh thu thuần nửa đầu năm đạt 7.925 triệu CHF, tăng 0,7% theo số báo cáo và tăng hữu cơ 5,2%. Quý 2 đạt 4.405 triệu CHF, tăng hữu cơ 6,4%.
Theo Holcim, không tính các thương vụ mua lớn, doanh thu ECOPact chiếm 30% tổng doanh thu bê tông trộn sẵn, ECOPlanet chiếm 40% tổng doanh thu xi măng, và khối lượng vật liệu phá dỡ xây dựng tái chế tăng 36% lên 4,7 triệu tấn; số trung tâm xây dựng tuần hoàn đạt 134, trong đó 22 trung tâm đến từ Xella.
Kết quả theo khu vực
Tại châu Âu, doanh thu nửa đầu năm đạt 4.383 triệu CHF, tăng hữu cơ 1,2%; EBIT thường xuyên đạt 682 triệu CHF, tăng hữu cơ 5,1%, biên 15,5%. Holcim cho biết doanh thu tăng mạnh hơn trong quý 2 nhờ Đức, Thụy Sĩ, Tây Ban Nha, Hy Lạp và Đông Âu.
Tại Mỹ Latinh, doanh thu đạt 1.714 triệu CHF, tăng hữu cơ 6,2%; EBIT thường xuyên đạt 524 triệu CHF, tăng hữu cơ 1,9%, biên 30,5%. Theo Holcim, Cementos Pacasmayo đã đóng góp tích cực vào kết quả quý 2.
Khu vực châu Á, Trung Đông và châu Phi đạt doanh thu 1.508 triệu CHF, tăng hữu cơ 8,5%; EBIT thường xuyên đạt 414 triệu CHF, tăng hữu cơ 23,8%, biên 25,7%.
Lợi nhuận, EPS và dòng tiền
Lợi nhuận hoạt động nửa đầu năm đạt 1.281 triệu CHF, giảm 8,9%. Lợi nhuận ròng phần của tập đoàn từ hoạt động liên tục đạt 913 triệu CHF, tăng 0,5%. EPS từ hoạt động liên tục trước suy giảm giá trị và thoái vốn đạt 1,69 CHF, tăng 7,4%.
Dòng tiền tự do nửa đầu năm đạt 36 triệu CHF, so với 156 triệu CHF cùng kỳ. Holcim cho biết con số này phù hợp lộ trình đạt dự báo khoảng 2 tỷ CHF cho cả năm 2026.
Nợ tài chính ròng cuối kỳ là 7.300 triệu CHF, so với 3.785 triệu CHF cuối năm 2025 và 5.548 triệu CHF cuối nửa đầu 2025.
Hoàn tất Xella và Cementos Pacasmayo
Trong nửa đầu năm, Holcim hoàn tất bảy giao dịch, gồm sáu thương vụ mua và một thương vụ thoái vốn. Hai thương vụ chiến lược là Xella, hoạt động tại 22 thị trường châu Âu, và cổ phần đa số tại Cementos Pacasmayo ở Peru.
Các thương vụ khác gồm Uranus Pluton SRL tại Romania, Jacobs NV tại Bỉ, Josef Klösters Kies & Beton GmbH tại Đức và mảng bê tông trộn sẵn của Stevenson Group tại New Zealand. Holcim cũng hoàn tất thoái vốn hoạt động tại Liban, bao gồm Síp.
Dự báo 2026 được nâng
Holcim nâng dự báo năm 2026: doanh thu thuần tăng hữu cơ khoảng 5%, EBIT thường xuyên tăng hữu cơ khoảng 10%, biên EBIT thường xuyên tiếp tục tăng và dòng tiền tự do khoảng 2 tỷ CHF. Tập đoàn cũng đặt mục tiêu lượng vật liệu phá dỡ xây dựng tái chế tăng trên 20%.
Ông Miljan Gutovic, Tổng giám đốc Holcim, cho biết tập đoàn nâng dự báo cả năm 2026 dựa trên kết quả nửa đầu năm cùng mô hình kinh doanh đã được kiểm chứng qua các chu kỳ kinh tế.
Nguồn
- Holcim, thông cáo kết quả nửa đầu 2026 (31/7/2026): https://www.holcim.com/media/media-releases/h1-2026-results
- Holcim, Half-Year Report 2026 (PDF): https://www.holcim.com/sites/holcim/files/docs/20260731-finance-holcim-h1-2026-report-en.pdf

