Heidelberg Materials công bố ngày 30/7/2026 kết quả quý 2 và nửa đầu năm 2026: doanh thu Q2 đạt €6.044 triệu (+6,4% so với €5.683 triệu cùng kỳ), kết quả hoạt động hiện tại (result from current operations, RCO) Q2 đạt €1.086 triệu (+3,6%). Ban điều hành chỉ định (specify) outlook RCO cả năm 2026 trong khoảng €3,40–3,65 tỷ, thu hẹp trần so với khung trước đó €3,40–3,75 tỷ.
Theo PR và Half-Year Financial Report, ROIC cả năm vẫn kỳ vọng hơi trên 10%. H1 doanh thu đạt €10.580 triệu (+1,7% báo cáo; +2,8% like-for-like). Lợi nhuận thuộc cổ đông AG trong H1 đạt €738 triệu; EPS €4,19.
Thông tin chính
| Nội dung | Chi tiết |
|---|---|
| Doanh nghiệp | Heidelberg Materials AG (Heidelberg, Đức) |
| Ngày công bố | 30/7/2026 |
| Doanh thu Q2 | €6.044 triệu (+6,4% YoY; LfL +6,6%) |
| RCO Q2 | €1.086 triệu (+3,6%; LfL +4,9%) |
| Biên RCOBD Q2 | 23,4% (cùng kỳ 24,2%) |
| Doanh thu H1 | €10.580 triệu (+1,7%; LfL +2,8%) |
| RCO H1 | €1.249 triệu (−2,6%; LfL −1,6%) |
| LN thuộc cổ đông H1 | €738 triệu (+7,5%) |
| EPS H1 | €4,19 (cùng kỳ €3,85) |
| EPS điều chỉnh H1 | €4,47 (+€0,09) |
| Outlook RCO FY2026 | €3,40–3,65 tỷ (trước: €3,40–3,75 tỷ) |
| ROIC kỳ vọng | Hơi trên 10% |
| Nợ ròng H1 | €7.726 triệu; leverage 1,66× |
Doanh thu Q2 €6.044 triệu (+6,4%)
Doanh thu quý 2 tăng €361 triệu so với €5.683 triệu cùng kỳ năm trước, tương đương +6% theo diễn giải PR và +6,4% theo bảng Business Figures.
Like-for-like, tăng trưởng doanh thu Q2 được báo cáo ở mức +6,6%.
Chủ tịch Managing Board Dr Dominik von Achten nêu đà quý 2 gắn với phục hồi nhu cầu đáng kể tại các thị trường cốt lõi trong môi trường địa chính trị và kinh tế vẫn rất thách thức.
RCO Q2 €1.086 triệu (+3,6%); biên RCOBD 23,4%
RCO quý 2 tăng €38 triệu lên €1.086 triệu (cùng kỳ €1.048 triệu).
PR diễn giải mức tăng khoảng 4%; bảng Half-Year ghi +3,6% báo cáo và +4,9% like-for-like.
Biên RCOBD (result from current operations before depreciation and amortisation) quý 2 đạt 23,4%, thấp hơn 24,2% cùng kỳ (−72 bps báo cáo; −63 bps LfL).
H1: doanh thu €10.580 triệu, RCO €1.249 triệu
Lũy kế sáu tháng, doanh thu đạt €10.580 triệu so với €10.398 triệu năm trước.
RCO H1 đạt €1.249 triệu, giảm 2,6% so với €1.282 triệu; like-for-like −1,6%.
RCOBD H1 đạt €1.901 triệu (−1,5%); biên RCOBD H1 18,0% so với 18,6% cùng kỳ.
Lợi nhuận thuộc cổ đông €738 triệu; EPS €4,19
Lợi nhuận kỳ thuộc cổ đông Heidelberg Materials AG trong H1 đạt €738 triệu (+7,5% so với €686 triệu).
EPS đạt €4,19 so với €3,85 (+€0,34).
EPS điều chỉnh (adjusted) tăng €0,09 lên €4,47 trong sáu tháng đầu 2026, theo PR.
Outlook RCO cả năm được chỉ định €3,40–3,65 tỷ
Managing Board chỉ định lại dự báo RCO từ Báo cáo thường niên và bền vững 2025.
Khung mới: €3,40–3,65 tỷ. Khung trước đó: €3,40–3,75 tỷ — sàn giữ nguyên, trần hạ €0,10 tỷ.
ROIC vẫn kỳ vọng hơi trên 10%. Tập đoàn nêu kỳ vọng nửa sau năm tốt và tự tin đạt outlook đã chỉ định.
M&A Bắc Mỹ và Thổ Nhĩ Kỳ trong H1
Ngày 1/4/2026, Heidelberg Materials hoàn tất mua các tài sản trọng yếu của BURNCO Rock Products Ltd (Canada): sáu mỏ aggregates, hai trạm asphalt, một terminal bitum, ba nhà máy RMC và một cement terminal đường sắt.
Ngày 19/5/2026, Heidelberg Materials North America mua 10% cổ phần thiểu số tại AmeriTex Holding LLC; kèm thỏa thuận cung ứng dài hạn. AmeriTex Pipe & Products cung cấp ống bê tông cốt thép, culvert và cấu kiện đúc sẵn tại Texas (Mỹ).
Ngày 18/6/2026, tập đoàn hoàn tất tăng tỷ lệ tại Akçansa (Thổ Nhĩ Kỳ) từ 39,72% lên 79,44% — giao dịch đa số đã công bố từ tháng 4/2026.
Thoái vốn Bukhtarma (Kazakhstan) ngày 8/7/2026
Trong khuôn khổ tối ưu danh mục, Heidelberg Materials hoàn tất bán 100% cổ phần tại Bukhtarma Cement Company LLP (Kazakhstan) ngày 8/7/2026.
Đây là giao dịch sau kỳ báo cáo Q2 nhưng được nêu trong cùng thông cáo 30/7/2026.
Airvault: lò mới 1,25 Mtpa vận hành từ 5/2026
Tháng 5/2026, Heidelberg Materials đưa vào vận hành dây chuyền lò hiện đại công suất 1,25 triệu tấn/năm tại nhà máy Airvault (Nouvelle-Aquitaine, Pháp).
Theo PR, dấu chân carbon của xi măng sản xuất tại đây có thể giảm gần 30% so với sản xuất trước đó.
Dự án thu giữ carbon tại Padeswood (Anh) được nêu đang tiến độ đúng kế hoạch; gắn với thương hiệu evoZero® dựa trên CCS từ nhà máy Brevik (Na Uy).
Bền vững H1: 38% doanh thu sản phẩm bền vững; 510 kg CO₂/t
Tỷ trọng doanh thu từ sản phẩm bền vững tăng lên 38% trong nửa đầu 2026.
Phát thải CO₂ ròng riêng đạt 510 kg CO₂ trên mỗi tấn vật liệu cementitious, ngang mức cùng kỳ năm trước.
Cho cả năm 2026, Managing Board kỳ vọng chỉ số CO₂ riêng quanh mức năm trước — chủ yếu do hợp nhất lần đầu Akçansa (trước đó dự báo giảm nhẹ).
Transformation Accelerator: tiết kiệm đã đạt €440 triệu
Sáng kiến Transformation Accelerator khởi động 2024 vẫn đúng lộ trình.
Tổng tiết kiệm đã ghi nhận €440 triệu. Trọng tâm: tối ưu mạng lưới sản xuất, hiệu quả liên chức năng và sáng kiến kỹ thuật toàn cầu.
Tập đoàn tự tin vượt mục tiêu tiết kiệm €500 triệu tới cuối 2026.
Mua lại cổ phiếu: đợt 3 tới €450 triệu
Đợt thứ ba — và cuối cùng — của chương trình mua lại cổ phiếu đang chạy được khởi động ngày 21/5/2026.
Chương trình tổng có thời hạn tới ba năm, khối lượng €1,2 tỷ. Đợt 3 dự kiến tới €450 triệu, hoàn tất muộn nhất 15/12/2026.
Nợ ròng cuối H1 đạt €7.726 triệu; hệ số đòn bẩy 1,66× (cuối kỳ trước so sánh trong báo cáo: 1,56×).
Định hướng vận hành nửa sau 2026
Heidelberg Materials kỳ vọng nhu cầu xây dựng tiếp tục ổn định hóa.
Trọng tâm vẫn là điều chỉnh giá và quản trị chi phí chặt.
Capital Market materials H1 nêu đà giá xi măng H1 và khả năng đẩy giá H2; cầu hạ tầng/thương mại (gồm AI/data centre theo slides) bù một phần nhà ở yếu.
- Số liệu Q2/H1 khóa tại 30/6/2026 (và PR 30/7/2026).
- PR diễn giải “+6% / +4%” cho revenue/RCO Q2; bảng Business Figures ghi +6,4% / +3,6%.
- CapEx net guidance trong presentation: €1,2–1,3 tỷ; leverage mục tiêu trung hạn quanh 1,5× — là mục tiêu, không phải kết quả H1.
Những mốc tiếp theo
- Kết quả Q3/9 tháng 2026 (theo lịch IR tập đoàn);
- Hoàn tất đợt mua lại cổ phiếu thứ 3 (tới 15/12/2026);
- Tiến độ Padeswood CCS và vận hành Airvault sau commissioning;
- Cập nhật hợp nhất Akçansa trong các kỳ sau;
- Xác nhận RCO cả năm so với khung €3,40–3,65 tỷ khi khóa sổ FY2026.
Nguồn
Heidelberg Materials — PR “Second-quarter 2026 growth” / “strong growth trajectory in the second quarter”, 30/7/2026 (https://www.heidelbergmaterials.com/en/pr-2026-07-30); PDF HM_EN_260730.pdf; Half-Year Financial Report January–June 2026; Business Figures January–June 2026; Capital Market / Half Year Presentation 2026.

